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HOTUBA YA MHE. JAJI (RUFAA) JACOBS C. M. 

MWAMBEGELE MWENYEKITI WA TUME HURU YA 

TAIFA YA UCHAGUZI, KWENYE MKUTANO WA 

TUME NA WADAU WA UCHAGUZI MKOANI 

MWANZA UNAOFANYIKA KATIKA UKUMBI WA 

MKUU WA MKOA TAREHE 09 AGOSTI, 2024 

 

 Mhe. Jaji (Mahakama Kuu) Asina Omari - Mjumbe 

Wa Tume, 

 Mhe. Magdalena Rwebangira - Mjumbe Wa Tume, 

 Mkurugenzi wa Uchaguzi, 

 Mratibu wa Uandikishaji wa Mkoa, 

 Wadau wa Uchaguzi, 

 Watendaji wa Tume, 
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 Waandishi wa Habari, 

 Mabibi na Mabwana. 

Nawasalimu kwa jina la Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania! 

Ndugu Wadau!! 

Kwanza kabisa napenda kutumia nafasi hii kumshukuru 

Mwenyezi Mungu kwa kutuwezesha kukusanyika mahali 

hapa siku hii ya leo tukiwa wazima wa afya. Kwa niaba ya 

Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi, ninawakaribisha nyote 

katika mkutano huu muhimu.  

Nawashukuru na kuwapongeza kwa kuwa kualikwa ni 

jambo moja na kufika ni jambo jingine. Tume inathamini 

sana uwepo wenu kwa kuwa ni sehemu ya mafanikio ya 

kile tulichokusudia kuzungumza siku ya leo.  
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Pili na kwa umuhimu nawashukuru, kwa jinsi ambavyo 

mmekuwa mkitupa ushirikiano katika utekelezaji wa 

majukumu ya Tume haswa katika michakato ya uchaguzi.  

Tume inatarajia kupata ushirikiano mkubwa zaidi kutoka 

kwenu, kwa kuwafikishia wananchi wa mkoa wa Mwanza 

taarifa sahihi na kwa wakati zinazohusu zoezi la uboreshaji 

wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura na kuwahamasisha 

wananchi wenye sifa ya kujiandikisha kuwa wapiga kura, 

wajitokeze kwa wingi kwa tarehe ambazo Tume imeziweka 

kwa kila kituo. 
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Ndugu Wadau!! 

Nawapongeza sana ninyi wadau wa uchaguzi na wananchi 

wa Mkoa wa Mwanza kwa kupata fursa ya mkoa wenu 

kuwa katika mzunguko wa tatu wa uboreshaji wa Daftari.  

Kama mnavyofahamu kufanikiwa kwa zoezi lolote 

kunatokana na ushiriki wa wadau. Hivyo, ni matarajio ya 

Tume kuwa mtakuwa mabalozi wazuri wa kusambaza 

taarifa na kuhamasisha wananchi kujitokeza kwa wingi 

kujiandikisha na kuboresha taarifa zao ili zoezi hili 

lifanyike kwa ufanisi na kwa mafanikio makubwa.  

 

Ndugu Wadau!! 

Lengo la kukutana kwetu leo ni kupeana taarifa mbalimbali 

za maandalizi kwa ajili ya kuanza kwa zoezi la uboreshaji 
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wa Daftari. Maandalizi hayo pamoja na mambo mengine 

yanajumuisha uhakiki wa vituo vya kuandikisha wapiga 

kura, uboreshaji wa majaribio, ununuzi wa vifaa na 

ushirikishwaji wa wadau kama tunavyofanya hapa leo. 

Katika mkutano huu Mkurugenzi wa Uchaguzi pia 

atakuwa na mada itakayo zungumzia uboreshaji wa 

Daftari la Kudumu la Wapiga Kura na Wataalamu wa 

TEHAMA watawapitisha kwenye mfumo wa uandikishaji 

na vifaa vitakavyotumika.  

 

Ndugu Wadau!! 

Sote tunafahamu kuwa nchi yetu ipo katika maandalizi ya 

Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2025. Katika maandalizi hayo, 

Tume chini ya ibara ya 74(6) ya Katiba ya Jamhuri ya 
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Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977, imepewa 

mamlaka ya kutekeleza majukumu mbalimbali, ikiwa ni 

pamoja na jukumu la Kusimamia na Kuratibu Uandikishaji 

wa Wapiga Kura kwa ajili ya Uchaguzi wa Rais na 

Wabunge wa Jamhuri ya Muungano na Madiwani kwa 

Tanzania Bara. 

Jukumu hilo pia, limeainishwa kwenye kifungu cha 16(5) 

cha Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani 

Na. 1 ya Mwaka 2024 ambacho kinaweka sharti kwa Tume 

kuboresha Daftari la Kudumu la Wapiga Kura mara mbili 

kati ya uchaguzi mkuu uliomalizika na kabla ya siku ya 

uteuzi wa wagombea kwa ajili ya uchaguzi mkuu 

unaofuata. 
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Ndugu Wadau!! 

Kama mnavyofahamu, Tume tayari imeanza zoezi la 

uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura ambapo 

uzinduzi ulifanyika mkoani Kigoma tarehe 20 Julai, 2024 na 

mgeni rasmi alikuwa Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa 

(MB). Uzinduzi huo ulienda sambamba na kuanza kwa 

mzunguko wa kwanza wa uboreshaji kwenye mikoa 

mitatu ya Kigoma, Tabora na Katavi na kufuatiwa na 

mzunguko wa pili ambao umejumuisha mikoa ya Geita na 

Kagera. Uboreshaji wa Daftari kwa sasa unaendelea 

kwenye mikoa hiyo ya Kagera na Geita hadi tarehe 11 

Agosti, 2024. 
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Aidha, mzunguko wa tatu wa uboreshaji wa Daftari la 

Kudumu la Wapiga Kura utajumuisha mkoa huu wa 

Mwanza na Shinyanga ambapo uboreshaji utaanza tarehe 

21 hadi 27 Agosti, 2024. Vituo vitafunguliwa kuanzia saa 

2:00 asubuhi na kufungwa saa 12:00 jioni.  

 

Ndugu Wadau!! 

Kama mnavyokumbuka kati ya tarehe 24 hadi 30 

Novemba, 2023, Tume ilifanya uboreshaji wa majaribio 

katika Kata ya Ikoma iliyopo Halmashauri ya Wilaya ya 

Rorya, Mkoa wa Mara na Kata ya Ng’ambo iliyopo Hal-

mashauri ya Manispaa ya Tabora, mkoani Tabora. Lengo la 

majaribio hayo yalikuwa ni kupima uwezo wa vifaa na mi-
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fumo ya uandikishaji itakayotumika wakati huu wa ubo-

reshaji wa Daftari. 

 

Uboreshaji huu wa majaribio ulifanyika kwa mafanikio 

kutokana na kuboreshwa kwa vifaa na mifumo ya 

uandikishaji wa wapiga kura.  

Pamoja na mafanikio hayo, kulikuwa na changamoto 

ndogo ya baadhi ya  wapiga kura waliokuwa wanaboresha 

taarifa zao kusahau majina yao waliyojiandikisha awali  

walipokwenda vituoni kurekebisha taarifa zao na hivyo 

kuchukua muda mrefu kituoni kutokana na ugumu wa 

kupata taarifa zao kwa haraka.  
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Ndugu Wadau!! 

Uboreshaji huu kama ilivyokuwa uboreshaji wa mwaka 

2015 na 2020, utahusisha matumizi ya teknolojia ya 

Biometric Voters’ Registration (BVR). Mfumo wa teknolojia 

hii ya BVR hutumika katika kumtambua mtu na 

kumtofautisha na mwingine.  Uandikishaji huu wa wapiga 

kura utahusisha uchukuaji wa alama za vidole vya mikono, 

picha na saini na kuhifadhiwa kwenye kanzidata ya 

wapiga kura. 

Hata hivyo, tofauti na mwaka 2015 na 2020, uboreshaji wa 

Daftari wa mwaka 2024/25 utatumia teknolojia ya BVR Kits 

zilizoboreshwa kwa kuwekewa program endeshi ya kisasa 

zaidi. Vilevile, BVR Kits zitakazotumika zimepunguzwa 

uzito ambapo zitakuwa rahisi kubebeka na kufanya zoezi 
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la uboreshaji wa Daftari kuwa rahisi haswa kwenye 

maeneo ya vijijini ambapo watendaji hulazimika kubeba 

vifaa kwa umbali mrefu. Mkurugenzi wa Uchaguzi atatoa 

maelezo ya kina kuhusu maboresho haya wakati wa 

kuwasilisha mada. 

 

Ndugu Wadau!! 

Tume katika kuhakikisha kwamba inaenda sambamba na 

mabadiliko ya teknolojia ikiwa ni pamoja na kurahisisha 

zoezi hili la uboreshaji wa Daftari, imeboresha mfumo wa 

uandikishaji ambao kwa mara ya kwanza utamwezesha 

mpiga kura aliyepo kwenye Daftari kuanzisha mchakato 

wa kuboresha taarifa zake au kuhama kituo kwa kutumia 

aina zote za simu au kompyuta. 
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Aidha, kwa wanaotumia simu za kawaida (maarufu kama 

kitochi au kiswaswadu) nao wanaweza kutumia huduma 

hii kwa kupiga namba *152*00# na kisha watabonyeza 

namba 9 halafu wataendelea na hatua zingine kama 

itakavyokuwa inaelekezwa kwenye simu husika. 

Mtumiaji wa huduma hii, atatakiwa kufika kituo 

anachokusudia kujiandikisha ili akamilishe hatua za 

kupigwa picha, kuweka saini na kupatiwa kadi yake ya 

mpiga kura.  

 

Ndugu Wadau!! 

Kwa mujibu wa kifungu cha 9(1) na (2) cha Sheria ya 

Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani Na.1 ya Mwaka 

2024, uboreshaji wa Daftari  utahusu kuwaandikisha raia 
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wa Tanzania  waliotimiza umri wa miaka kumi na nane na 

zaidi au watakaotimiza umri huo wakati au kabla ya tarehe 

ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2025 na ambao  

hawajapoteza sifa kwa mujibu wa sheria ya uchaguzi au 

sheria nyingine yeyote.  

Aidha, kwa mujibu wa kifungu cha 168 cha Sheria ya 

Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani Na. 1 ya Mwaka 

2024 kadi za mpiga kura zilizotolewa mwaka 2015 na 2020 

zenye jina la Tume ya Taifa ya Uchaguzi ni halali na 

zitaendelea kutumika kwenye chaguzi zijazo. Hivyo, 

zoezi hili la uboreshaji wa Daftari haliwahusu wapiga 

kura wenye kadi hizo. 
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Ndugu Wadau!! 

Ningependa kusisitiza kuhusu suala la kujiandikisha kuwa 

mpiga kura zaidi ya mara moja, jambo hili ni kosa la 

kisheria kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 114(1) cha 

Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani Na.1 

ya Mwaka 2024, kifungu hicho kinasema kuwa, mtu yeyote 

atakayeomba kuandikishwa zaidi ya mara moja atakuwa 

ametenda kosa la kisheria na akitiwa hatiani adhabu yake 

ni faini isiyopungua kiasi cha shilingi laki moja (100,000/=) 

na isiyozidi shilingi laki tatu (300,000/=) au kutumikia 

kifungo kwa kipindi kisichopungua miezi sita na 

kisichozidi miaka miwili au vyote kwa pamoja.  

Hivyo, nitoe rai kwenu, muwaelimishe wananchi 

wanaokwenda vituoni kwa ajili ya kuomba kuandikishwa 
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kuwa wapiga kura, kuomba kuandikishwa kuwa wapiga 

kura mara moja tu ili kuepuka uvunjaji wa sheria. 

 

Ndugu Wadau!! 

Tume imeweka utaratibu kwa watu wenye ulemavu, 

wazee, wagonjwa, wajawazito na wakina mama wenye 

watoto wachanga watakaokwenda nao vituoni  kupewa 

fursa ya kuhudumiwa bila kupanga foleni. Hivyo, Tume 

inawaomba wadau wa uchaguzi muwafahamishe 

wananchi wote waliopo kwenye makundi tajwa kujitokeza 

kwa wingi kwenda kujiandikisha au kuboresha taarifa zao 

vituoni kwa kuwa utaratibu mzuri wa kuwahudumia 

umewekwa. 
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Ndugu Wadau!! 

Tume chini ya kifungu cha 10(1)(g) cha Sheria ya Tume 

Huru ya Taifa ya Uchaguzi Na. 2 ya Mwaka 2024, imepewa 

jukumu la kutoa elimu ya mpiga kura nchini. Katika 

kutekeleza jukumu hilo, imejipanga kuhakikisha kuwa 

wananchi wanapata uelewa wa kutosha kuhusu uboreshaji 

huu.  

Njia mbalimbali za kutoa elimu ya mpiga kura zitatumika 

ili kuhakikisha kwamba wadau wote wanapata fursa ya 

kuelimika na kuelewa mambo yote ya msingi kuhusu 

uboreshaji huu ili wajitokeze kwa wingi kushiriki kwenye 

zoezi hilo.  
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Ndugu Wadau!! 

Tume imekuwa na utaratibu wa mara kwa mara wa 

kuwashirikisha wadau wa uchaguzi wakati wa utekelezaji 

wa majukumu yake. Leo tumekutana na ninyi wadau wa 

uchaguzi wa Mkoa wa Mwanza, kati ya tarehe 07 hadi 15 

Juni, 2024 tulikutana na wadau wa uchaguzi ngazi ya Taifa 

mkoani Dar es Salaam. Mikutano kama hiyo imeshafanyika 

mkoani Kigoma, Katavi, Tabora, Geita na Kagera na 

itaendelea kufanyika kwenye mikoa yote kulingana na 

ratiba ya uboreshaji.  

Wadau hao ni pamoja na Viongozi wa vyama vya siasa, 

Viongozi wa Dini, Wawakilishi wa Asasi za Kiraia, 

Wahariri wa vyombo vya habari, Waandishi wa habari, 

Maafisa Habari wa Mikoa na Halmashauri, Wawakilishi 
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wa Makundi mbalimbali ya Vijana, Watu wenye ulemavu, 

Wanawake na Wazee wa Kimila.  

Lengo la mikutano hii ni kuwapa taarifa za uwepo wa 

zoezi hili na kuwapitisha katika vifaa na mifumo ya 

uandikishaji pamoja na kuona namna zoezi 

litakavyofanyika vituoni.  

Aidha, kila chama cha siasa kimepewa nakala ya orodha ya 

vituo vyote vya kuandikisha wapiga kura. Dhumuni la 

kuwapatia nakala hizo ni kuwawezesha kupanga na 

kuweka mawakala wa uandikishaji katika vituo vya 

kuandikisha wapiga kura.  

Kila chama kitaruhusiwa kuweka wakala mmoja kwenye 

kituo cha kuandikisha wapiga kura kwa lengo la 

kushuhudia utekelezaji wa zoezi la uboreshaji kituoni 
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ikiwemo kuwatambua wale wanaokuja kituoni kama wana 

sifa za kuandikishwa. 

Niwaombe wadau wa uchaguzi kwa umoja wenu 

kuzingatia sheria za uchaguzi, kanuni za uboreshaji na 

maelekezo ya Tume kuhusu zoezi la uboreshaji wa Daftari. 

Tume kwa upande wetu tutazingatia Katiba, sheria ya 

uchaguzi na kanuni zilizotungwa chini ya sheria katika 

zoezi hili la uboreshaji. 

 

Ndugu Wadau!! 

Kwa kumalizia, ninapenda tena kuwashukuru wote kwa 

kuhudhuria mkutano huu. Ni vyema mkatambua kuwa 

uboreshaji huu unamhusu kila mwananchi mwenye sifa ya 

kuandikishwa kuwa mpiga kura na anayeboresha taarifa 
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zake. Hivyo, natoa rai kwenu kuwahimiza wananchi 

kupitia majukwaa yenu ya kisiasa, kijamii, kitamaduni, 

kiimani na kiuchumi wajitokeze kwa wingi kujiandikisha 

na kuboresha taarifa zao kwenye Daftari la Kudumu la 

Wapiga Kura. 

Ni mategemeo yetu kuwa michango na maoni mtakayotoa 

leo yatakuwa na manufaa makubwa katika kutekeleza 

zoezi ambalo lipo mbele yetu.  

 

Ndugu Wadau!! 

Kauli mbiu yetu ya uboreshaji wa Daftari la kudumu la 

Wapiga Kura kwa mwaka 2024/25 inasema 

“KUJIANDIKISHA KUWA MPIGA KURA NI MSINGI 

WA UCHAGUZI BORA” 
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Baada ya kusema hayo, sasa napenda kutamka rasmi 

kuwa mkutano wa Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi na 

Wadau wa Uchaguzi Mkoa wa Mwanza umefunguliwa!! 

 

AHSANTENI SANA KWA KUNISIKILIZA!! 


